![](https://lh4.googleusercontent.com/-A066J3sHZD4/ThmlB6KPaNI/AAAAAAAAAZU/YmEY-Ijp-u4/plusone.png)
ตอนนี้พี่ google เค้าก็ปล่อยเครื่องมือใหม่ ออกมาทั้ง google+ และก็ยังมี google +1 อีก ซึ่งหลายคนอาจจะคิดว่ามันเป็นเครื่องมือตัวเดียวกัน ซึ่งเป็นความคิดที่ …ผิด… ครับ เจ้าสองตัวนี้เป็นคนละเครื่องมือกันครับ โดย Google+ ผมได้เขียนบล็อกอธิบายไว้แล้ว (google+ คืออะไร) แต่สำหรับ Google +1 วันนี้ขอทำความเข้าใจว่ามันก็คือปุ่ม Like ของ Google นั่นเอง เหมือนกับปุ่ม Like ของ Facebook น่ะครับ
ซึ่งเจ้าปุ่มนี้อาจจะมีผลต่อการจัดอันดับเว็บไซต์ใน search engine ของ google ด้วย เช่น ในการค้นหาใน google ในรายการแสดงผลก็จะแสดงว่าใคร Like หรือ (+1) ให้กับเว็บหรือบทความที่ค้นหาเจอนั้นบ้าง ตามรูป
![](https://lh4.googleusercontent.com/-nojidP9w0Mw/ThmlC0vrNsI/AAAAAAAAAZc/XuXKS35oZNc/see-plus-ones.png)
![](https://lh4.googleusercontent.com/-ko6qrE2PvMU/ThmlC1L39QI/AAAAAAAAAZY/MkSkdgBNExQ/show-plus-ones.png)
และต่อไปก็จะมีเมนู +1’s ที่เมนูด้านบนของ google ด้วยครับ ซึ่งตามสถิติตอนนี้ เจ้า Google +1 ก็มีสถิติแซงหน้าการ retweet ของ twiter ไปแล้ว
ติดตั้งเรียบร้อยจ้าาตามหน้าน้องๆในเว็บเลย http://www.siamprettymc.com แต่ทำไมมันไม่ดูเหลื่อมๆไม่เท่ากับปุ่นไลค์ของ FB นะ
รบกวนขอ invite ด้วยคนนะคะ
jira.korkoi@gmail.com
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ อิอิ 🙂
มมร.รอ. รัฐศาสตร์ ป.โท