![](http://multiply.com/mu/krunattapon/image/2/photos/46/600x600/4/256004-10150192350604094-521044093-7060254-95632-o.jpg?et=%2CTMfSTKsNGtSQp1FNy2obg&nmid=456061956)
ได้มีโอกาสเข้าร่วมโครงการสร้างลูกเสือบนเครือข่ายอินเทอร์เน็ต เพื่อสร้างวิทยากรแกนนำลูกเสือไซเบอร์ ในวันที่ 6-7 มิถุนายน 2554 ที่ผ่านมา ที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต ครับ โดยโครงการนี้จัดโดยกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร จุดประสงค์ของโครงการก็คือสร้างวิทยากรแกนนำเพื่อนำความรู้ไปขยายผลต่อให้กับนักเรียนและบุคคลในองค์กร เกี่ยวกับการใช้งานเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารอย่างปลอดภัย และเป็นหูเป็นตาให้กับรัฐในการช่วยสอดส่องดูแลภัยอันตรายและเฝ้าระวังข้อมูลข่าวสารที่เป็นภัยต่อสถาบันและความมั่นคงของประเทศ
สำหรับการเข้าร่วมโครงการนี้ถือได้ว่าได้รับความรู้ใหม่ๆ เป็นอย่างมาก โดยเฉพาะเกี่ยวกับภัยต่างๆ บนอินเทอร์เน็ต และ พ.ร.บ. ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550 ครับ อีกทั้งยังได้รู้จักคุณครูภาคกลางร้อยกว่าท่านที่มาร่วมเข้ารับการอบรมในครั้งนี้
สำหรับการขยายผลต่อไปของผมก็คงเป็นการฝึกอบรมและให้ความรู้กับนักเรียนในขั้นต้น เพื่อสร้างนักเรียนให้เป็นเครือข่ายทางสังคมออนไลน์ที่แข็งแรงที่จะเป็นหูเป็นตาในการป้องกันและเฝ้าระวังข้อมูลข่าวสารที่เป็นภัยต่อสังคมไทยต่อไป
![](http://multiply.com/mu/krunattapon/image/1/photos/46/600x600/1/IMG100.jpg?et=5sZ62tp%2Bx9ZoVgHbjofPnQ&nmid=456061956)
![](http://multiply.com/mu/krunattapon/image/1/photos/46/600x600/2/IMG101.jpg?et=EsBPwaqmfuVlUiRsemjEtg&nmid=456061956)
![](http://multiply.com/mu/krunattapon/image/2/photos/46/600x600/3/IMG102.jpg?et=ClJwNtcaFu14XcGcj5Yf7Q&nmid=456061956)
![](http://multiply.com/mu/krunattapon/image/2/photos/46/600x600/4/256004-10150192350604094-521044093-7060254-95632-o.jpg?et=%2CTMfSTKsNGtSQp1FNy2obg&nmid=456061956)