ครั้งนี้ก็เป็นครั้งที่ 5 แล้วที่ไปไหวพระเก้าวัดกับ ขสมก. โดยครั้งนี้ตั้งใจไว้ตั้งแต่เดือนที่แล้วว่าจะไปจันทบุรี จะไปลุยสวนผลไม้ตามที่เค้าโฆษณาไว้ครับ อู่ที่ไปขึ้นรถก็คืออู่บางเขนครับ ผมกับแฟนก็เดินทางไปถึงประมาณ 7 โมงเช้า พอไปถึงตั๋วก็ขายหมดไปซะแล้ว ซวยแล้ว เอาไงดี (นึกในใจ) ที่อื่นก็ไปแล้ว คราวนี้อยากไปจันทบุรี ตั๋วดันขายหมด ผมกับแฟนก็เลยยืนรออยู่แถวที่ขายตั๋วซักพักหนึ่ง แล้วผลบุญที่เคยทำมาก็ส่งผลครับ คนขายตั๋วบอกว่ามีที่นั่งว่างเหลืออยู่ พอได้ยินดังนั้นก็รีบไปซื้อทันที ฮ่าๆ ในที่สุดก็ได้ไป สมใจ!
![](https://lh5.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOipSgmcI/AAAAAAAAAPg/Rcb1NTDY93o/s640/224373_10150175909438538_701198537_6791150_4256264_n.jpg)
![](https://lh3.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOiCrYgAI/AAAAAAAAAPY/qZ8NraLO-TE/s640/222348_10150175909953538_701198537_6791167_6149379_n.jpg)
![](https://lh4.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOjDPtflI/AAAAAAAAAPw/LadEL_0sVC4/s640/226813_10150175910108538_701198537_6791169_6436536_n.jpg)
![](https://lh4.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOiAONFfI/AAAAAAAAAPU/yg4uMFOHhFg/s640/222288_10150175911048538_701198537_6791195_3087482_n.jpg)
![](https://lh4.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOjJztfNI/AAAAAAAAAPs/zZxxsfnCICE/s640/226713_10150175911188538_701198537_6791197_2853393_n.jpg)
เราออกจากสวนนี้ประมาณบ่ายโมงครับ เพราะต้องรีบเดืนทางไปไหว้พระ วัดแรกที่เราไปกันก็คือวัดเขาสุกิม อยู่ไม่ไกลจากสวนนี้เท่าไหร่ วัดนี้ตั้งอยู่บนเขาครับ เดินขึ้นไปบันไดไปประมาณ 300 ขั้น ข้างบนจะมีพิพิธภัณฑ์ที่เป็นเครื่องประดับจากประเทศจีนครับ
![](https://lh6.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOkDKrYxI/AAAAAAAAAQE/yex0_LVFwm0/s640/229160_10150175912018538_701198537_6791209_507843_n.jpg)
![](https://lh6.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOjYOe_2I/AAAAAAAAAP4/YVKhZHjs_kE/s640/227653_10150175911893538_701198537_6791207_7215401_n.jpg)
เราใช้เวลาอยู่ที่วัดเขาสุกิมนี้เกือบชั่วโมง และก็เดินทางไปวันกะทิง (กทิง) ครับ จากนั้นก็ไปวัดแตงเม วัดไผ่ล้อม และวัดสุดท้ายไปถึงตอนประมาณหกโมงเย็นคือวัดกองดิน อยู่จังหวัดระยองครับ ทัั้งหมดไหว้พระได้ห้าวัดครับ เพราะเราเดืนทางมาไกล ใช้เวลาเดินทางค่อนข้างนาน อีกทั้งต้องใช้เวลาแวะเข้าสวนผลไม้ด้วย กำหนดการณ์เลยได้แค่ห้าวัด
![](https://lh4.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOj02KGXI/AAAAAAAAAQA/x9Ag8dmi4js/s640/228660_10150175913063538_701198537_6791222_7215078_n.jpg)
![](https://lh5.googleusercontent.com/_hHlYlB6i7rI/TcYOkMiim7I/AAAAAAAAAQI/rfwsgAE557U/s512/230201_10150175913378538_701198537_6791229_7118311_n.jpg)
สรุปโดยรวมแล้วคะแนนเต็ม 10 การไปไหว้พระและเข้าสวนผลไม้ของจังหวัดจันทบุรีกับ ขสมก. ครั้งนี้ผมให้ 6 คะแนน ครับ เพราะข้อเสียหรือจุดที่ไม่ประทับใจคือที่สวนผลไม้ครับ (ไม่ขอบอกเหตุผลแล้วกันนะ)
ครั้งหน้ามีกำหนดการณ์ว่าจะไปไหว้พระที่สิงห์บุรี เพราะว่าแฟนอยากกินเค้กปลาช่อน ไม่รู้จะเป็นยังไง ถ้าไปแล้วผมจะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ
(Y) สาธุๆๆ
ขอ Bookmark ไว้นะครับ เนื้อหาดีมากๆเลยครับ
Very great post. I just stumbled upon your blog and wanted to mention that I have really enjoyed browsing your blog posts. After all I will be subscribing on your feed and I’m hoping you write again soon!