Related Posts
![](https://www.nattapon.com/wp-content/uploads/2024/07/นำเสนอข้อมูลจาก-Google-sheet-300x300.jpg)
3 วิธีนำเสนอข้อมูลจาก Google Sheet ให้สุดว๊าว
3 เทคนิควิธีนำเสนอข้อมูลจาก Google Sheet ให้สุดว๊าว ด้วย #googlesheetquery #lookerstudio #glideapps
![](https://www.nattapon.com/wp-content/uploads/2024/07/ปก-Youtube-300x300.jpg)
สร้าง Google Form อัปโหลดคำสั่งโรงเรียนและแจ้งเตือนในไลน์กลุ่ม
Google App Script https://gist.github.com/krunattaponbua/12157fe5d7ab4bd541f822debe9c7218
![](https://www.nattapon.com/wp-content/uploads/2023/07/Screenshot-2023-07-09-142927-300x300.jpg)
สร้างแอปพลิเคชัน โครงงาน “ของหายได้คืน” โดยไม่ต้องเขียนโค้ด
วันนี้เรามาดูวิธีการสร้างแอปพลิเคชัน “ของหายได้คืน” ซึ่งเป็นโปรเจ็คหรือโครงงานที่เราสามารถเอาไปใช้จริงในโรงเรียนได้ครับ การสร้างแอปพลิเคชันนี้เราจะใช้ Glideapps ในการสร้าง ซึ่งไม่ต้องเขียนโค้ดหรือเขียนโปรแกรมเลย ไปลองดูกันได้เลยครับ
![](https://www.nattapon.com/wp-content/uploads/2021/01/ปก-Youtube-2.png)
การใช้งาน Google Data Studio รายงานข้อมูลจาก Spread Sheet / Google Form
คลิปนี้เรามาดูวิธีการรายงานข้อมูลแบบเรียลไทม์ตามข้อมูลที่ได้รับจาก Google Form โดยใช้ Google Data Studio ครับ ขอกำลังใจด้วยการกดไลค์ กดติดตามช่องครูโจ๊กด้วยนะครับ https://www.youtube.com/c/NattaponBuaurai?sub_confirmation=1 และฝากกดติดตามช่องอันนาและพ่อโจ๊กแม่ฝนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ https://www.youtube.com/channel/UCOyC1JHOKb-BvtXZuwGxpkw?sub_confirmation=1 #GoogleDataStudio #การใช้GoogleDataStudio
![](https://www.nattapon.com/wp-content/uploads/2020/05/อันนา-1.jpg)
อันนาเล่นเกมโค้ดดิ้ง – Tynker on iPad
วันนี้พ่อโจ๊กและอันนามาแนะนำเกมแนวโค้ดดิ้งฝึกให้เด็ก ๆ มีทักษะกระบวนการคิดอย่างเป็นระบบเป็นขั้นตอนด้วยเกม Tynker บน iPad นะครับ ลองโหลดมาเล่นกันดูนะ ฝากกดติดตามช่องอันนาและพ่อโจ๊กแม่ฝนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ https://www.youtube.com/channel/UCOyC1JHOKb-BvtXZuwGxpkw?sub_confirmation=1
![](https://www.nattapon.com/wp-content/uploads/2020/05/maxresdefault-2.jpg)
อันนาเล่นเกมโค้ดดิ้ง : Code Karts on iPad
วันนี้อันนากับพ่อมาเล่นเกมโค้ดดิ้งฝึกการคิดอย่างเป็นขั้นตอนด้วยเกม Code Karts บนไอแพดครับ เกมนี้น่าเล่นมาก ๆ เลย ฝึกให้เด็ก ๆ เรียนรู้การคิด กระบวนการคิดอย่างเป็นลำดับขั้นตอนครับ ฝากกดติดตามช่องอันนาและพ่อโจ๊กแม่ฝนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ https://www.youtube.com/channel/UCOyC1JHOKb-BvtXZuwGxpkw?sub_confirmation=1