Ubuntu เป็นระบบปฏิบัติการ Linux ที่แจกจ่ายให้คนทั่วไปได้ใช้ฟรีครับ สามารถดาวน์โหลดและนำมาติดตั้งได้เช่นเดียวกับโปรแกรม Windows ที่เราคุ้นเคยกันดี แต่ถ้าไม่ต้องการติดตั้ง เราก็สามารถรันระบบปฏิบัติการนี้ได้บนแผ่นซีดีได้เลย สำหรับวันนี้เราจะมาเริ่มต้นดาวน์โหลดเจ้าโปรแกรมนี้มาเก็บไว้ในเครื่องกันก่อนนะครับ
1. เข้าเว็บไซต์ www.ubuntu.com จะปรากฏหน้าจอดังรูปด้านล่างครับ จากนั้นคลิกที่ปุ่ม “Get Ubuntu”
![](https://lh4.googleusercontent.com/-a5_3N-3hXjM/ThLQUHKV4UI/AAAAAAAAAXQ/pouCb2SJkdM/5-7-2554%25252015-47-41_1.jpg)
2. เมื่อเข้าสู่หน้าจอ Download ให้คลิกที่ปุ่ม “Download and install” ครับ
![](https://lh6.googleusercontent.com/-y-F-ZcSU5Yo/ThLQUCYHOeI/AAAAAAAAAXU/fdXIgPksyiI/5-7-2554%25252015-48-08_2.jpg)
3. เมื่อเข้าสู่หน้าจอดังรูปด้านล่าง ให้คลิกปุ่ม Start download ได้เลยครับ
![](https://lh6.googleusercontent.com/-hH7-x4Ya5ZM/ThLQUDm_P1I/AAAAAAAAAXM/scW6FZfQ6P0/5-7-2554%25252015-48-24_3.jpg)
4. จะปรากฏหน้าจอให้เราบันทึกได้เลยครับ โดยกดปุ่ม OK
![](https://lh3.googleusercontent.com/-FJUb-QHfsM8/ThLQUS_f07I/AAAAAAAAAXY/m21-OI-KSP8/5-7-2554%25252015-48-36_4.jpg)
5. เมื่อเราดาวน์โหลด Ubuntu เสร็จเรียบร้อยแล้ว แล้วเราจะนำ Ubuntu ไปใช้งาอย่างไรใช่มั๊ยครับ ?
วิธีการง่ายๆ ก็คือการไรท์ลงแผ่นซีดีครับ โดยผมใช้โปรแกรม Nero Express ครับ เปิดขึ้นมาแล้วเลือกที่เมนู Image, Project, Copy แล้วเลือก Disc Image or Saved Project ครับ
![](https://lh3.googleusercontent.com/-IqA3OT65HsY/ThLQUgw2a0I/AAAAAAAAAXc/nL5qtrXZwyo/5-7-2554%25252015-49-09_5.jpg)
ตอนนี้เราก็คงได้แผ่น Ubuntu เพื่อพร้อมที่จะติดตั้งเรียบร้อยแล้ว ต่อไปเราก็จะมาลองติดตั้งกันนะครับ โดยขอเก็บวิธีการติดตั้งไว้ในบทความต่อไปนะ 😉
ขอบคุณค่ะ แล้วเวลาติดตั้งเหมือน windows ป่าวค่ะ
;
ขอบคุณครับ
thank you
ก็ ok ครับ
ขอลองใช้มั๊ง